PDA

View Full Version : mẹo update game tự động free 100% cho anh em sài Bootroom + Game SV NXD linux!

dunggatanhnua
12-10-2012, 08:07 AM
theo mình được biết thì hiện nay tiệm net thường phải mất phí cho cái khoản update game tự động kể cả dùng HDD hay đã dùng BR + GSV, hôm nay mình có 1 mẹo nhỏ upgame cực kỳ đơn giản mà hiệu quả được cái quan trọng là free 100% dành cho các những ai đang sài BR + GSV NXD linux nha!

1: cách làm

rất đơn giản các bác cài landisk cho sever dùng solf "StarWind iSCSI Initiator" ([Only registered and activated users can see links]) cho connect ổ game vào máy tính tiền
Dùng Csm click của phần mềm tính tiền CSM ( bác nào không thích CSM click thì có thể dùng S2GAME sever ([Only registered and activated users can see links]) của FPT cũng được ), kết nối các icon game có sẵn trên CSM click vào souce game của ổ cứng đã connect vào máy tính tiền, chỉnh cấu hình tự động cập nhật game trên CSM click>
Sau khi đả connect hết các game có sẵn trên csm click, thì bấm cấp nhật thù công 1 lần tất cả các game rồi từ đó về sau cứ rung đùi mà thu tiền thôi chả phải làm gì cả hehehe.
àh thêm 1 bước nữa là tạo 1 thư mục vứt mấy cái sholfcut game không có sẵn trong cái CSM click rồi lâu lâu bấm 1 cái cho nó chạy update vì CSM click nó có giới hạn như phần 2: nhược điểm....

2: nhược điểm

cái này có 2 nhược điểm là máy tính tiền phải khỏe 1 tí để up cho lẹ quan trọng là lan phải 1GB mới lẹ, với lại game update tự động chỉ up được các game có sẵn trên mục chưa tải của CSM click ( hôm qua mới up thử thì tầm được 45 game online phổ biến hiện nay)

3: ưu điểm
game được up dùng suocre của sever trên vinagame nên suocre game có bị lổi đi nữa thì nó cũng tự chép file mới về rất ngon, hoàn toàn chạy ẩn ko ảnh hưởng đến các chương trình khác máy tính tiền, cài đc thêm game mới cực nhanh ( game 4gb mình cài tự động thử chỉ mất 15p tự down về và tự cài vô luôn ko cần bấm gì hết )
không tốn tiền mua bản quyền phần mềm up game, chủ động được trong việc update game khỏi phải lăn tăn gì cả, còn lâu lâu được hưởng code và zingxu khuyến mãi của VNG nữa chứ hehehe. Thêm game mới cực kỳ nhanh chóng mà không cần phải cài đặt gì cả hôm qua mới down thử game mới 4.5gb mất khoản 15p, down xong là sài luôn khỏi cài ( xem thêm hướng dẫn của CSM click ([Only registered and activated users can see links]))
Cạnh trang được với các cty cài bootroom miễn phí mà lại thu phí update game ( cái này dành cho anh em IT đi cài bootroom nha )

và đây là thành quả:
[Only registered and activated users can see links]

Túm lại ai sài NXD linux dùng BR + GSV thì nay khỏi phải suy nghĩ gì nhìu rồi, sáng ra mở máy tối đếm tiền nha hehehe... chúc các bạn thành công, mình là mem mới có gì các bác chém nhẹ tay thôi nha.

ae nào có thắc mắc PM yahoo: seller_manager_phamgia@yahoo.com hoặc huyen_phamgia@yahoo.com!

lanvien12
12-10-2012, 08:44 AM
thank bác . bác có thể hướng dẫn cụ thể chút được không ?

dunggatanhnua
12-10-2012, 08:53 AM
thank bác . bác có thể hướng dẫn cụ thể chút được không ?

bước 1: cài landisk vào sever, Sofl landisk down tại đâ ([Only registered and activated users can see links]!)y, xong rùi chép vào sever linux chép chỗ nào thì click chuột phải ngoài chỗ đó rùi chọn "open terminal here" xong rùi gõ lệnh "Sh landisk.run" trong ( tùy theo file landisk tên gì thì gõ tên đó nha ), next next ok, cái phần nhập tên thì mình gõ đường dẫn là "landisk" nha), cài xong thì ngoài desktop của sever có cái mục IDman, tới đây ai chưa biết sài cái này thì trong room có topic hướng dẫn sài landisk các bác nghiên cứu thêm phần chỉnh cache với lại cấu hình ip và conect ổ game nhá.

bước 2: dùng sofl "StarWind iSCSI Initiator" kết nối ổ game vào máy tính tiền, nhấn add divices > chọn remote iscsi device nhấn next > trong mục remote iscsi device nhập ip của sever boot room > nhấn next và next là xong
bước 3: khởi động csm click và add các icon trong csm click và xem thêm hướng dẫn nha tại trang chủ của csm click hoặc trong phần hướng dẫn trên csm click
bước 4: run đùi và lụm tiền hehehe

lanvien12
12-10-2012, 09:58 AM
mình chưa tìm được solf landisk bạn ơi . cho mình xin cái line tai luôn với ! cảm ơn bạn đã chia sẻ

dunggatanhnua
12-10-2012, 10:58 AM
mình chưa tìm được solf landisk bạn ơi . cho mình xin cái line tai luôn với ! cảm ơn bạn đã chia sẻ

link tải của bác đây landisk.run ([Only registered and activated users can see links]!)

dvthuong
12-10-2012, 11:09 AM
Khá hay đấy, đơn giản nhưng ít ai nghĩ tới. hehe!!! Tiện đây các pro có kinh nghiệm cho em hỏi Bootroom + Game SV NXD linux so với bootroom của gcafe chạy trên nền win server 2003 thì có những ưu khuyết điểm như thế nào, và cái nào cần cấu hình server mạnh hơn hay như nhau trên cùng 1 số lượng náy trạm như nhau? Mong các pro có kinh nghiệm chỉ giáo giúp với, tks nhìu @@!

dunggatanhnua
12-10-2012, 11:13 AM
Khá hay đấy, đơn giản nhưng ít ai nghĩ tới. hehe!!! Tiện đây các pro có kinh nghiệm cho em hỏi Bootroom + Game SV NXD linux so với bootroom của gcafe chạy trên nền win server 2003 thì có những ưu khuyết điểm như thế nào, và cái nào cần cấu hình server mạnh hơn hay như nhau trên cùng 1 số lượng náy trạm như nhau? Mong các pro có kinh nghiệm chỉ giáo giúp với, tks nhìu @@!
cái nào cũng có ưu khuyết điểm riêng, nhưng đại đa số ai đã sài linux nxd thì đã tạm biết được tốc độ của nó như thế nào.. mình chưa sài của gcafe nên chưa biết
nhưng cái quan trọng ở đây là chi phí đầu tư, cái nào không mất tiền mà chạy ok thì làm cái đó thôi:D. 1 tháng mất mấy triệu tiếc đứt ruột chứ, làm net cày từ sáng đến tối coi có khi bị ho lao mà tự dưng bị mất tiền nên kím cái nào k tốn tiền thì làm

dvthuong
12-10-2012, 11:27 AM
Về phần bootroom thì gafe cũng miễn phí mà. còn về dịch vụ cập nhật game thì ở chỗ mình hiện tại là 7k/1may/1thang.( cũng ko đáng kể) cái mình wan tâm nhìu là ổn định hơn và nhanh hơn @@!. Tiện bạn cho mình hỏi về cấu hình con server bạn đang dùng và kéo bao nhiu máy trạm luôn nhe!

dunggatanhnua
12-10-2012, 11:31 AM
Về phần bootroom thì gafe cũng miễn phí mà. còn về dịch vụ cập nhật game thì ở chỗ mình hiện tại là 7k/1may/1thang.( cũng ko đáng kể) cái mình wan tâm nhìu là ổn định hơn và nhanh hơn @@!. Tiện bạn cho mình hỏi về cấu hình con server bạn đang dùng và kéo bao nhiu máy trạm luôn nhe!

cấu hình đang sài: main Gigabyte H61 loại có sata 3 , 1 SSD 60gb sata 3 kingmax, 1 Game 2TB, 2 card lan, ram 8gb, cpu g820.. ( sever này mình mua mới khoản 7tr )
máy đang chạy 45 máy, thời gian khởi động từ bios vào tới khi nhận máy trạm trên csm là 20s, boot cùng lúc 45 máy thì vào hơi lâu hơn khoản 1p

dvthuong
12-10-2012, 01:29 PM
cấu hình đang sài: main Gigabyte H61 loại có sata 3 , 1 SSD 60gb sata 3 kingmax, 1 Game 2TB, 2 card lan, ram 8gb, cpu g820.. ( sever này mình mua mới khoản 7tr )
máy đang chạy 45 máy, thời gian khởi động từ bios vào tới khi nhận máy trạm trên csm là 20s, boot cùng lúc 45 máy thì vào hơi lâu hơn khoản 1p

tks! bạn nhìu. Bạn cho mình cái nick yahoo được không? có ít vấn đề nhờ bạn tư vấn chút :D. hay add nick mình nè : dvthuong1212@yahoo.com

dunggatanhnua
12-10-2012, 07:45 PM
tks! bạn nhìu. Bạn cho mình cái nick yahoo được không? có ít vấn đề nhờ bạn tư vấn chút :D. hay add nick mình nè : dvthuong1212@yahoo.com

trên topic có để mà, hỏi gì cứ nhắn vào yahoo, dạo này cài máy cho khách hơi bận nên ít online yahoo thường!

nickxxx
12-10-2012, 08:02 PM

Sư huynh hướng dẫn em chạy 2 Lan với. Cấu hình của em như của sư huynh. Nhưng hiện tại đang cho chạy 1 Lan 1 GB ak.
Có cắm thêm cái 1 Gb nữa vào rồi nhưng chưa biết cấu hình. Mong hướng dẫn em cấu hình 2 con Lan cho nó chạy ổn định.:m2uxoan::m2uxoan:

dunggatanhnua
12-10-2012, 08:10 PM
Sư huynh hướng dẫn em chạy 2 Lan với. Cấu hình của em như của sư huynh. Nhưng hiện tại đang cho chạy 1 Lan 1 GB ak.
Có cắm thêm cái 1 Gb nữa vào rồi nhưng chưa biết cấu hình. Mong hướng dẫn em cấu hình 2 con Lan cho nó chạy ổn định.:m2uxoan::m2uxoan:
backup cái image trong mục mnt lại và backup cấu hình sever của bạn lại..
xong rùi cài lại cái linux tới phần nhận card mạng bạn cấu hình ip eth0 1 là 1 địa chỉ khác ví dụ 192.168.1.254, và ip của card mạng thứ 2 eth1 là 1 địa chỉ khác ví dụ 192.168.1.253
cài xong tất cả rùi bạn vào phần network bond 2 cái card mạng vào và đặt ip lại ví dụ 192.168.1.254 hoặc 253 tùy bạn thích cái nào cũng đc,
các bond bạn vào phần add để tất cả mặc định rùi chỉ việc nhập ip cũ cũa sever bạn đang chạy là xong,
chúc bạn thành công!

nickxxx
12-11-2012, 12:17 PM
Mình xài 2 sw 24port 1 GB cho 40 máy.
- Mình cắm 20 cái vào 1 SW1 - Từ SW1 ra modem và Server
- 20 cái còn lại vào SW2.
Từ chỗ SW2 này mình ko biết cắm như thế nào để băng thông dạt tối đa 1 GB ở mỗi SW.

Nếu cắm vào SW1 thì cả dàn mạng chạy có 1GB.

Mình có nên cắm SW2 vào card mạng thứ 2 của server + modem ko?

Bạn có thể hướng dẫn cho mình vể chỗ cắm dây mạng sao cho đạt băng thông tối đa ở 2 SW ko?

giahoang_idc
12-12-2012, 03:10 PM
Từ chỗ SW2 này mình ko biết cắm như thế nào để băng thông dạt tối đa 1 GB ở mỗi SW.

Bạn có thể hướng dẫn cho mình vể chỗ cắm dây mạng sao cho đạt băng thông tối đa ở 2 SW ko?

hok chạy 1G chẳng nhẽ chạy 2G :(
--------
mình thường làm như sau:
- 2 Lan server + 2 SW thì mình làm như sau:
mỗi Lan vào 1 SW, 1 dây nối SW với SW. 1 dây net từ modem vào bất kỳ cái SW nào.
c2: 2 dây lan + dây net vào trực tiếp 1 SW rồi từ SW này nối 1 đây qua SW kia.

giahoang_idc
12-12-2012, 03:11 PM

cắm như dòng chữ đỏ là cái modem dễ hy sinh lắm đó.

khoaitay0612
12-14-2012, 06:50 PM
BR + GSV NXD linux mình chưa thử nhưng thấy nhiều người xài cho chế độ ổn định cao có dip sẽ thử @@

ilikegame
01-16-2013, 06:40 AM

Ghe qua. 60g ko full wks ha pro. hihi

slaughter85
01-16-2013, 10:11 PM
thanhk bac that la huu ich ^^waaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

tuanhungcomputer
01-17-2013, 09:40 AM
mấy cái free theo phần mềm tính tiền này chậm vãi toàn up bằng tay trước khi idc của mấy máy đó up

bephuong105
02-16-2013, 10:10 AM
hayyyyyyyyyyyyyyyyyyyyy:m2uxoan::m2uxoan::m2uxoan: :m2uxoan:

phongcomputer
02-19-2013, 07:47 PM
quá đã ! hôm nào test thử ! ................

sicut
05-07-2013, 09:11 AM
mình đã làm theo cách của bạn và update game khá êm. Nhưng có 1 bất tiện là mỗi khi bật máy chủ lên thì phải start Landisk rồi phải dùng lệnh kill gmiscsi thì máy tính tiền mới kết nối dc ổ chứa game. Có cách nào để Landisk tự động start và gỡ bỏ hoàn toàn gmiscsi không?

duchoaispace
05-07-2013, 09:40 AM
mình đã làm theo cách của bạn và update game khá êm. Nhưng có 1 bất tiện là mỗi khi bật máy chủ lên thì phải start Landisk rồi phải dùng lệnh kill gmiscsi thì máy tính tiền mới kết nối dc ổ chứa game. Có cách nào để Landisk tự động start và gỡ bỏ hoàn toàn gmiscsi không?
Do lúc trước A cài gmiscsi xong rùi cài Landisk nên bị đụng làm cho Landisk k tự động start dc. Bác kill gmiscsi xong Xóa lun thư mục gmiscsi lun là ok. :63:

lamgiaonline
05-08-2013, 08:17 PM
cho mình hỏi cái này có thể áp dụng cho server os Win hay ko?
Nếu được thì cách làm thế nào??

congkhoa_1987
05-31-2013, 12:37 PM
có ai hướng dẩn cụ thể bằng hình anh cho rỏ ràng hơn không ah, thank các pro:smileys2:

congkhoa_1987
06-03-2013, 10:35 PM
theo mình được biết thì hiện nay tiệm net thường phải mất phí cho cái khoản update game tự động kể cả dùng HDD hay đã dùng BR + GSV, hôm nay mình có 1 mẹo nhỏ upgame cực kỳ đơn giản mà hiệu quả được cái quan trọng là free 100% dành cho các những ai đang sài BR + GSV NXD linux nha!

rất đơn giản các bác cài landisk cho sever dùng solf "StarWind iSCSI Initiator" ([Only registered and activated users can see links]) cho connect ổ game vào máy tính tiền
Dùng Csm click của phần mềm tính tiền CSM ( bác nào không thích CSM click thì có thể dùng S2GAME sever ([Only registered and activated users can see links]) của FPT cũng được ), kết nối các icon game có sẵn trên CSM click vào souce game của ổ cứng đã connect vào máy tính tiền, chỉnh cấu hình tự động cập nhật game trên CSM click>
Sau khi đả connect hết các game có sẵn trên csm click, thì bấm cấp nhật thù công 1 lần tất cả các game rồi từ đó về sau cứ rung đùi mà thu tiền thôi chả phải làm gì cả hehehe.
àh thêm 1 bước nữa là tạo 1 thư mục vứt mấy cái sholfcut game không có sẵn trong cái CSM click rồi lâu lâu bấm 1 cái cho nó chạy update vì CSM click nó có giới hạn như phần 2: nhược điểm....

cái này có 2 nhược điểm là máy tính tiền phải khỏe 1 tí để up cho lẹ quan trọng là lan phải 1GB mới lẹ, với lại game update tự động chỉ up được các game có sẵn trên mục chưa tải của CSM click ( hôm qua mới up thử thì tầm được 45 game online phổ biến hiện nay)

game được up dùng suocre của sever trên vinagame nên suocre game có bị lổi đi nữa thì nó cũng tự chép file mới về rất ngon, hoàn toàn chạy ẩn ko ảnh hưởng đến các chương trình khác máy tính tiền, cài đc thêm game mới cực nhanh ( game 4gb mình cài tự động thử chỉ mất 15p tự down về và tự cài vô luôn ko cần bấm gì hết )
không tốn tiền mua bản quyền phần mềm up game, chủ động được trong việc update game khỏi phải lăn tăn gì cả, còn lâu lâu được hưởng code và zingxu khuyến mãi của VNG nữa chứ hehehe. Thêm game mới cực kỳ nhanh chóng mà không cần phải cài đặt gì cả hôm qua mới down thử game mới 4.5gb mất khoản 15p, down xong là sài luôn khỏi cài ( xem thêm hướng dẫn của CSM click ([Only registered and activated users can see links]))
Cạnh trang được với các cty cài bootroom miễn phí mà lại thu phí update game ( cái này dành cho anh em IT đi cài bootroom nha )

và đây là thành quả:

Túm lại ai sài NXD linux dùng BR + GSV thì nay khỏi phải suy nghĩ gì nhìu rồi, sáng ra mở máy tối đếm tiền nha hehehe... chúc các bạn thành công, mình là mem mới có gì các bác chém nhẹ tay thôi nha.

ae nào có thắc mắc PM yahoo: seller_manager_phamgia@yahoo.com hoặc huyen_phamgia@yahoo.com!

pác cho xin video hướng dẫn cụ thể hơn đươc không a

congkhoa_1987
06-07-2013, 12:11 AM

và đây là thành quả:

em cài ISCSI nó cứ bị như hình anh ở dưới, như vậy là bị gì vây các pac pro, cho em cách giải đáp vướng mắc

luangtc
06-13-2013, 08:16 PM
Buoc 1:Minh dung gmiscsi-repack-by-thanhdiep-com.run cua Thanh diep cai vao linux
1. nhap ip may chu tinh tien vd: 192.168.0.10
2. Please Inptu IP of Server Nhap ip cua sever linux : vd: 192.168.0.220
3 Please Input disk path : chon ok luon
4. Please Input of Rawdisk name : nhap dung ten ổ game trong phan tao image cua rawdisk : vd: games
5. Please Input Rawdisk of GameDisk : o day cua minh o game /dev/sdc
6. chon No
7. Please Input WKS path : Nhap ten o Cache o day minh là :/gtc
ok
Buoc 2:
Cai dat iSCSIInitiatorSetup tren may chu tinh tien.
cu next lien tuc la xong cho nhanh
khoi dong StarWind iSCSI Initiator
Bam vao bieu tuong add Device chon remove iCSI device
nhap IP server Linux
chon AutoMuont device de cho phep khong dong o gam o may chu tinh tien thuong xuyen.
Chu ý: phai vao trong StarWind iSCSI Initiator de cau hinh Ip server theo mac dinh cua phan mem
Next .
xong chuyen doi ten o dia theo mac dinh cua CSM
Het

luangtc
06-13-2013, 08:20 PM
cai cua ban la sai ten cua rawdisk trong NXD IO roi nen se bao vay
co gi goi 0979849888 minh chi cho nhe.
Co gi sai mong ACE thong cam nhe

stormcenter88
09-10-2013, 01:40 PM

và đây là thành quả:

Chào bạn! Bạn cho mình hỏi là khi update game xong máy con có nhận thấy thay đổi liền hay phải khởi động lại máy con. Mình mới tìm hiểu bootrom nxd, mình làm theo hướng dẫn nhưng khi update game xong phải khởi động lại máy con mới thấy thay đổi. Mong bạn chỉ giáo giúp mình với.

nnnghicom
10-12-2013, 08:58 AM
Các bác ơi tư vấn dùm e với. hiện máy chủ e xài cấu hình :
MainBoard Gigabyte GA B75M - D3H, Cpu intel Pentium Dual G2020 (2.9GHz),
ram 8gb DD3 1333 x 3M1A - 2 cây.
Máy trạm :
MainBoard Asrock H71 - DGS, Cpu intel Pentium Dual G2020 (2.9GHz), ram 4gb .

với cấu hình máy như thế có chơi FiFa online 3 đc ko các bác. e cài game roi chạy game thi báo

direct 3D Device ??????????????????????????????????

mà có người tư vấn e là đc. do cài đặt win ? sao dó chả biết lun, mong các bác chỉ giúp.. Thanks

kosfam
10-18-2013, 12:20 AM
Chào bạn! Bạn cho mình hỏi là khi update game xong máy con có nhận thấy thay đổi liền hay phải khởi động lại máy con. Mình mới tìm hiểu bootrom nxd, mình làm theo hướng dẫn nhưng khi update game xong phải khởi động lại máy con mới thấy thay đổi. Mong bạn chỉ giáo giúp mình với.

Chắc chắn là phải reboot máy con lại roài bạn khi đó nó mới hiểu đc bản thay đổi

choideban03
11-13-2013, 01:29 PM
em cài ISCSI nó cứ bị như hình anh ở dưới, như vậy là bị gì vây các pac pro, cho em cách giải đáp vướng mắc

mình củng bị lổi như bạn này bác pro nào giúp em với ,cám ơn